Na Mwandishi Wetu
SERIKALI kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) imewekeza takribani Shilingi Bilioni 19.5 katika ujenzi na upanuzi wa miundombinu ya Bandari ya Bukoba, mradi ulioanza kutekelezwa Januari 20, 2023.
Haya ni maboresho yenye umuhimu wa kimkakati kwa sababu yanapanua uwezo wa bandari kutoa huduma za usafiri wa majini na kuweka mazingira bora zaidi kwa biashara zinazotegemea usafirishaji wa watu na bidhaa.

Taarifa zinaonyesha kuwa, kabla ya maboresho hayo, bandari hiyo ilikuwa na uwezo wa kuhudumia meli moja tu kwa ufanisi kwa wakati mmoja.
Baada ya ujenzi kukamilika, uwezo uliokusudiwa ni kuhudumia meli nne kwa wakati mmoja.
Pia, yalijumuisha ujenzi wa magati mawili kwa ajili ya vyombo vidogo vinavyohudumia visiwa vya Ziwa Victoria, pamoja na majengo ya abiria na mifumo ya usalama.
Mabadiliko haya yanaweka msingi wa kuongeza ufanisi wa huduma za bandari, kupunguza vikwazo vya upokeaji wa meli na kuboresha mazingira ya usafiri wa majini.
Aidha, baada ya kukamilika kwa maboresho hayo, matarajio makubwa ya kiuchumi ya Bandari ya Bukoba yanatokana na nafasi yake katika Ziwa Victoria na uwezekano wa kuimarisha biashara kati ya Kagera, mikoa mingine ya Tanzania na nchi jirani.

Inaelezwa, miundombinu iliyoboreshwa inalenga kurahisisha usafirishaji wa abiria na mizigo kwenda maeneo mbalimbali, yakiwemo visiwa vya Ziwa Victoria na nchi jirani kama Kenya na Uganda.
Kwa mfano, wafanyabiashara wanaosafirisha bidhaa kati ya maeneo ya mwambao wa ziwa wanaweza kunufaika na huduma bora za usafirishaji wa majini, hasa pale ambapo njia hiyo ina gharama au urahisi unaozidi njia mbadala.
Vile vile, bandari ya Bukoba inaweza kuchangia kuimarisha usafirishaji wa bidhaa za kilimo, samaki, bidhaa za viwandani na vifaa vya biashara, kutegemea mahitaji halisi ya soko na uwezo wa waendeshaji wa usafiri.

Mbali suala hilo la usafiri, manufaa mengine yanayotarajiwa kutokana na maboresho ya Bandari ya Bukoba ni kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi zinazozunguka huduma za usafiri na usafirishaji.
Inajulikana wazi kwamba, bandari yenye shughuli nyingi inahitaji wafanyakazi wa kupakia na kushusha mizigo, madereva, mafundi, wahudumu wa meli, mawakala wa mizigo, walinzi na watoa huduma nyingine.
Pia, wafanyabiashara wadogo wanaweza kupata fursa za kuuza chakula, vinywaji na bidhaa nyingine kwa abiria, wafanyakazi na madereva wanaofika bandarini. Sekta za hoteli, malazi, usafiri wa barabara, maghala na huduma za kifedha zinaweza kunufaika ikiwa idadi ya abiria na mizigo itaongezeka.
Mkoa wa Kagera una shughuli mbalimbali za kilimo na biashara ambazo zinaweza kunufaika na huduma bora za usafirishaji. Wazalishaji wa ndizi, kahawa na mazao mengine wanaweza kunufaika. Hivyo, Bandari ya Bukoba inaweza kuwa kichocheo cha mabadiliko ya uchumi wa uzalishaji.
