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Serikali ya Awamu ya Sita itaendelea na 
ukarabati na Ujenzi wa Viwanja vya Ndege

Hii ni dhamira 
kubwa iliyokuwa
nayo serikali ya
 awamu ya sita 
kuhakikisha 
sekta ya anga 
inakuwa na hakuna 
kitakachokwamishwa. 
Tumekuwa na 
falsafa yetu ya 
kukuza ushirikiano
 kwa ajili ya 
maendeleo...

“ “
Rais Samia 
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NA LELA MUHAJI, DODOMA.

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan 
amesema serikali ya awamu ya sita 

itaendelea kukarabati na kujenga viwanja vya 
ndege nchini ili kuweza kukuza sekta ya usafiri wa 
anga na kuchochea uchumi wa nchi.

Akizungumza, katika hafla ya  uwekaji wa jiwe 
la msingi la kiwanja  cha Ndege cha Kimataifa 
cha Msalato,  Rais Samia amesema kiwanja hicho 
kitakapokamilika kitabadilisha taswira ya mkoa 
wa Dodoma, ambao sasa ni makao makuu ya 
nchi, huku akisisitiza azma  na maono ya serikali 
ya kujenga kiwanja hicho sasa inakwenda kutimia 
na kusisitiza kuwa kitarahisisha usafiri wa anga 
kutoka mkoa wa Dodoma na mikoa mingine 
pamoja na usafiri wa ndege wa kimataifa.

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 
kinajengwa kwa ushirikiano wa Serikali ya 
Tanzania na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 
kwa gharama ya dola milioni 329.64 ukiwa ni 
mkopo wenye masharti nafuu.

‘’Kazi ya kukuza na kuendeleza usafiri na 
usafirishaji wa anga unaendelea kwa kasi kubwa 
na malengo ya serikali ni kujenga viwanja vya 
ndege katika kila mkoa’’ alisema Mhe. Rais.

Alisema katika mwaka huu wa fedha, serikali 
inakarabati na kujenga viwanja mbalimbali vya 
ndege katika mikoa ya Shinyanga, Mtwara, Iringa, 

Musoma, Songea na Songwe ambapo muda 
wowote kuanzia sasa ujenzi wake unakaribia 
kukamilika.

‘’Hii ni dhamira kubwa iliyokuwa nayo serikali ya 
awamu ya sita kuhakikisha sekta ya anga inakuwa 
na hakuna kitakachokwamishwa. Tumekuwa na 
falsafa yetu ya kukuza ushirikiano kwa ajili ya 
maendeleo’’ alisema.

Rais Samia aliipongeza AfDB kwa ushirikiano 
waliotoa pamoja na wadau wengine wa Maendeleo 
ikiwemo BADEA, OPEC ambao walianza mchakato 
mapema ya usanifu wa kiwanja, ambapo sasa 
Benki ya Maendeleo ya Afrika imetoa mkopo wa 
ujenzi wake.

Mhe Rais, alisema ana matumaini makubwa 
kuwa ujenzi wa kiwanja hicho kitakamilika kama 
ilivyopangwa Desemba 2024 ili huduma zianze 
kutolewa katika kiwanja cha ndege cha kimataifa 
cha Msalato.

Kwa upande wake, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Profesa Makame Mbarawa alimpongeza Rais 
Samia kwa juhudi kubwa aliyokuwa nayo katika 
sekta ya ujenzi.

Alisema ujenzi wa kiwanja hicho umetekeleza 
nia ya serikali iliyokuwa nayo tangu mwaka 1970 
ya ujenzi wa kiwanja hicho na kuanza kutafuta 
fedha kwa wadau mbalimbali wa maendeleo.

‘’Tutawasimamia Wakandarasi wote 
wanaotekeleza mradi huu ili uweze kumalizika 
kwa wakati na azma ya serikali ya kuboresha 

Serikali ya Awamu ya Sita itaendelea na 
ukarabati na Ujenzi wa Viwanja vya Ndege
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viwanja vya ndege nchini itimie kwa nguvu kubwa’’ 
alisema.

Naye, Mwakilishi wa AfDB nchini Tanzania, Dk. 
Patricia Lavley alisema ujenzi wa kiwanja hicho ni fursa 
adhimu ya kukuza uchumi kupitia sekta ya anga na ana 
matumaini makubwa ifikapo 2024 kiwanja cha ndege 
cha kimataifa cha Msalato kitakamilika.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu wa Wakala ya 
Barabara Tanzania (TANROADS) Eng. Rogatus Mativila 
alisema, kiwanja cha bndege cha Kimataifa cha Msalato 
kitakuwa  na uwezo wa kuhudumia ndege kubwa kama 
‘Airbus’yenye uwezo wa kubeba abiria 500 na kitakuwa 
na njia mbli za kutua na kurukia ndege zenye upana wa 
mita 75 na urefu wa mita 4,500, Alisema.

Pia, alisema kutakuwa na majengo ya maalumu ya 

viongozi , kuhifadhi mizigo, watu mashuhuri, na jengo la 
kuhifadhi vifaa na mitambo ya kuhudumia ndege.

‘Kutakuwa na jengo la watu mashuhuri, jengo 
lahuduma za kuzima moto, jengo la kuhifadhia mitambo 
ya kuruka ndege, jengo la maegesho na uwekezaji wa 
kiuchumi.’ Alisema.

Aidha, Mtendaji Mkuu alisema kutokana na usanifu 
uliofanyika mradi wa ujenzi wa kiwanja cha ndege cha 
kimataifa cha Msalato utatekelezwa kwa awamu na 
kwenye awamu ya kwanza, utajengwa  kwa daraja la 4E.

Kwa mujibu wa Eng. Mativila kiwanja hicho 
kinachojengwa na wakandarasi wawili kwa awamu ya 
kwanza kitagharimu dola milioni 329.64 ikiwa ni mkopo 
wa masharti nafuu kutoka  Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB).

Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Msalato, unatarajiwa kukamilika Desemba, 2024
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Mtendaji Mkuu wa TANROADS Eng Rogatus 
Mativila  amesema Rais Samia Suluhu 
Hassan amekuwa na mchango mkubwa 

katika  mafanikio ya utekelezaji wa majukumu ya 
TANROADS na vipaumbele kwa mwaka wa fedha 
2022/23.

Eng. Mativila ameyasema hayo katika mkutano 
na waandishi wa habari Jijini Dodoma wakati 
wa kuelezea mafanikio hayo ambapo amesema 
TANROADS imekuwa mstari wa mbele katika 
usimamizi wa miradi mbalimbali ya miundombinu 
ya ujenzi wa barabara, madaraja na viwanja vya 
ndege. 

Amesema TANROADS ilianzishwa kwa Waraka 
wa Serikali uliotolewa katika gazeti la Serikali Na. 
293 la tarehe 25 Agosti, 2000 kwa mujibu wa Sheria 
ya  Wakala wa Serikali Na. 30 ya Mwaka 1997.

Lengo la kuanzisha kwa Wakala ni kuleta ufanisi 
zaidi katika majukumu yaliyokuwa chini ya Idara ya 
Barabara katika Wizara ya Ujenzi. 

Wakala ulianza kufanya kazi rasmi tarehe 1 Julai, 
2000 na hivyo nimeifikisha zaidi ya miaka 22 tangu 
kuanzishwa kwake” amesema.

Mhandisi Mativila amesema tangu kuanzishwa 
kwa TANROADS imeweza kusimamia majukumu 
yake kwa ufanisi mkubwa ikiwemo kuratibu , 
kusimamia ujenzi, ukarabati na matengenezo ya 
barabara kuu na za Mikoa zenye urefu wa kilometa 

36,362.
Alifafanua “ TANROADS imekuwa na mipango 

mingi ili kuhakikisha nchi inakuwa na barabara 
nyingi za lami ikiwemo kushirikiana na sekta binafsi 
kwa ajili ya kujenga barabara kwa kiwango cha lami” 

Alitaja jukumu lingine la TANROADS ni kupima na 
kufanya utafiti kuhusu vifaa vya ujenzi wa barabara 
kupitia Kitengo cha Maabara Kuu ya Vifaa ( Central 
Materials Laboratory) na maabaa ndogo zilizopo 
katika kila mkoa.

Aidha, alisema kumekuwa na mafanikio makubwa 
ya ujenzi wa madaraja  na viwanja vya ndege chini 
ya uongozi wa Rais Samia kwakuwa  amekuwa 
mstari wa mbele kwa kutoa fedha kwa wakati na 
maelekezo bora  yaliyokuwa na ufanisi kwao.

Tanroads yajivunia mafanikio  Ujenzi wa 
Barabara, Madaraja na Viwanja vya Ndege Nchini 
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MATUKIO MATIKA PICHA
HAFLA YA UWEKAJI JIWE LA MSINGI LA MRADI WA 
UJENZI WA KIWANJA CHA NDEGE CHA KIMATAIFA 
CHA MSALATO, JIJINI DODMA OKTOBA 30, 2022.
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Baruapepe: Tanroadshq@tanroads.go.tz

“ Miundombinu bora ya barabara, madaraja na viwanja
 vya ndege kwa maendeleo ya Taifa” 

Tangu kuanzishwa kwa TANROADS imeweza kusimamia 
majukumu yake kwa ufanisi mkubwa ikiwemo kuratibu , 

kusimamia ujenzi, ukarabati na matengenezo ya barabara kuu 
na za Mikoa zenye urefu wa kilometa 36,362.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS Eng Rogatus Mativila


